Hinet Computer System Logo Hinet Computer System
รีวิวสินค้า IT Core Ultra 5 125H Windows 11 Pro ประกัน 3 ปี Onsite

รีวิว Acer TravelMate P2 14 (TMP214-76-G2-59UG): โน้ตบุ๊กธุรกิจ Core Ultra 5 + Windows 11 Pro ที่ฝ่าย IT ชอบ เหมาะเป็นเครื่องมาตรฐานพนักงานไหม

TravelMate P2 14 รุ่น TMP214-76-G2-59UG (SKU NX.BLXST.003) คือโน้ตบุ๊กสายธุรกิจของ Acer ที่ได้ชิป Intel Core Ultra 5 125H 14 คอร์ แรม 16GB จอ 14 นิ้ว 16:10 และสิ่งที่ฝ่าย IT ชอบที่สุดคือ Windows 11 Pro, ช่อง LAN และประกัน 3 ปี Onsite มาให้ครบตั้งแต่แกะกล่อง บทความนี้ดูว่าเครื่องนี้เหมาะเป็นเครื่องมาตรฐานของพนักงานแค่ไหน และจุดไหนที่ควรรู้ก่อนสั่งซื้อหลายเครื่อง

Acer TravelMate P2 14 TMP214-76-G2 สีเงิน เปิดหน้าจอ มุมเฉียงด้านซ้าย เห็นพอร์ต USB-C 2 ช่อง HDMI และ USB-A (ภาพผลิตภัณฑ์จาก Acer)

สรุปสั้น ๆ ใน 30 วินาที

Acer TravelMate P2 14 (TMP214-76-G2-59UG) เป็น โน้ตบุ๊กที่ออกแบบมาเพื่อใช้ในบริษัทจริง ๆ: มี Windows 11 Pro พร้อม Join โดเมน/Intune, ช่อง LAN RJ-45 ในตัว, USB-C แบบ USB4 2 ช่องที่ชาร์จและต่อจอผ่าน Dock ตัวเดียวได้, น้ำหนัก 1.38 กก. และ ประกัน 3 ปี Onsite ซีพียู Core Ultra 5 125H 14 คอร์แรงเหลือสำหรับงานเอกสาร ERP และประชุมออนไลน์ จุดที่ต้องรู้คือ ไม่ใช่ Copilot+ PC (NPU 11 TOPS), SSD 512GB, แบต 53Wh ระดับกลาง และกราฟิกจะทำงานเป็น Intel Arc ได้ก็ต่อเมื่อแรมเป็น dual-channel เหมาะกับบริษัทที่ต้องการเครื่องมาตรฐานจัดการง่าย มากกว่าคนที่อยากได้ฟีเจอร์ AI ล่าสุด

สารบัญ
  1. Quick Verdict: ข้อดี–ข้อสังเกต
  2. หน้าตาเครื่องและของในกล่อง
  3. สเปก Acer TravelMate P2 TMP214-76-G2-59UG
  4. ดีไซน์ 1.38 กก.: พกไปทำงานทุกวันไหวไหม?
  5. จอ 14 นิ้ว WUXGA 16:10 เหมาะกับงานออฟฟิศไหม?
  6. Core Ultra 5 125H แรงแค่ไหน และเป็น Copilot+ PC ไหม?
  7. แรมและ SSD อัปเกรดได้ไหม?
  8. พอร์ต USB4, LAN และกล้อง: ครบสำหรับออฟฟิศไหม?
  9. แบตเตอรี่ 53Wh อยู่ได้นานแค่ไหน?
  10. Windows 11 Pro, Office และประกัน: มุมที่ฝ่าย IT ต้องรู้
  11. ราคาและความคุ้มค่า
  12. เหมาะกับใคร และไม่เหมาะกับใคร
  13. เทียบกับ Lenovo IdeaPad Slim 5 16AKP10
  14. มุมมองจากทีม Hinet
  15. สรุป: ควรซื้อไหม?
  16. คำถามที่พบบ่อย (FAQ)

ถ้าคุณเป็นเจ้าของธุรกิจหรือฝ่ายจัดซื้อที่ต้องหาโน้ตบุ๊กให้พนักงานหลายเครื่อง โจทย์จริงไม่ใช่แค่ "เครื่องไหนแรงสุดในงบ" แต่คือ เครื่องไหนเข้าระบบบริษัทได้ง่าย ดูแลง่าย และเสียแล้วซ่อมเร็ว นี่คือจุดที่ซีรีส์ Acer TravelMate ถูกออกแบบมาตอบ

รีวิวนี้ดูรุ่น TravelMate P2 14 TMP214-76-G2-59UG ในมุมของบริษัท ทั้งสเปก การอัปเกรด พอร์ตที่ต้องใช้ในออฟฟิศ และเรื่อง Windows, Office และประกันที่มักถูกมองข้ามตอนเทียบราคา

Quick Verdict: ข้อดี–ข้อสังเกต

Quick Verdict: โน้ตบุ๊ก 14 นิ้วที่ "พร้อมเข้าบริษัท" ตั้งแต่แกะกล่อง ทั้ง Windows 11 Pro, ช่อง LAN, USB4 และประกัน 3 ปี Onsite ซีพียูแรงเหลือสำหรับงานออฟฟิศ เหมาะเป็นเครื่องมาตรฐานพนักงานที่ฝ่าย IT จัดการง่าย แต่ไม่ใช่ตัวเลือกสำหรับคนที่ต้องการฟีเจอร์ Copilot+ PC หรือพื้นที่เก็บไฟล์เยอะ

ข้อดี

  • Windows 11 Pro มาให้ — Join โดเมน, Intune และจัดการ BitLocker จากส่วนกลางได้ทันที
  • มีช่อง LAN RJ-45 ในตัว ไม่ต้องพกตัวแปลง
  • USB-C แบบ USB4 2 ช่อง รองรับชาร์จไฟ (PD) และต่อจอ (DP) ใช้ Dock ตัวเดียวจบ
  • ประกัน 3 ปี Onsite ลดภาระฝ่าย IT เวลาเครื่องเสีย
  • น้ำหนัก 1.38 กก. จอ 14 นิ้ว 16:10 พกทุกวันได้สบาย
  • Core Ultra 5 125H 14 คอร์ 18 เธรด แรงเหลือสำหรับ Excel ไฟล์ใหญ่และหลายโปรแกรมพร้อมกัน

ข้อสังเกต

  • ไม่ใช่ Copilot+ PC — NPU ของ Core Ultra 5 125H อยู่ที่ 11 TOPS
  • SSD 512GB อาจไม่พอสำหรับคนที่เก็บไฟล์งานในเครื่องเยอะ
  • กราฟิกจะทำงานเป็น Intel Arc ได้เมื่อแรมเป็น dual-channel เท่านั้น
  • แบต 53Wh ระดับกลาง ใช้หนักทั้งวันควรพกอะแดปเตอร์
  • ไม่มีแป้นตัวเลข (Numpad) และสเปกไม่ได้ระบุความสว่างหน้าจอ

หน้าตาเครื่องและของในกล่อง

TravelMate P2 14 รุ่นนี้เป็น สีเงิน (Silver) ดีไซน์เรียบแบบเครื่องทำงาน ไม่มีลวดลายหรือไฟตกแต่ง ในกล่องมีตัวเครื่อง อะแดปเตอร์ USB-C PD 65W พร้อมสายไฟแบบ 3 ขา และเอกสารประกัน

สเปก Acer TravelMate P2 TMP214-76-G2-59UG

สเปกด้านล่างเป็นของ SKU NX.BLXST.003 ที่ Hinet จำหน่าย (TravelMate P2 14 มีหลายสเปกย่อย ถ้ารหัสต่างจากนี้ ซีพียู แรม หรือ SSD อาจไม่เหมือนกัน)

ที่มา: สเปกรุ่น TMP214-76-G2-59UG (NX.BLXST.003) จากผู้จัดจำหน่ายที่ Hinet ได้รับ (ต.ค. 2569) และข้อมูลซีรีส์ TMP214-76-G2 จาก Acer Store
รายการสเปก
รุ่น / SKUAcer TravelMate P2 TMP214-76-G2-59UG · NX.BLXST.003
ซีพียูIntel Core Ultra 5 125H · 14 คอร์ (4P + 8E + 2 LP-E) · 18 เธรด · 1.2 GHz (Turbo สูงสุด 4.5 GHz) · แคช 18MB
NPU (AI)Intel AI Boost · 11 TOPS (ไม่เข้าเกณฑ์ Copilot+ PC)
หน่วยความจำ16GB DDR5 · Acer ระบุขยายได้สูงสุด 32GB
สตอเรจ512GB NVMe SSD (PCIe 4.0)
หน้าจอ14.0 นิ้ว WUXGA (1920×1200) IPS · สัดส่วน 16:10 · Acer ComfyView (จอด้าน) · ไม่ใช่จอสัมผัส
กราฟิกIntel Graphics ออนบอร์ด (ทำงานเป็น Intel Arc เมื่อแรม 16GB ขึ้นไปแบบ dual-channel)
กล้องFHD 1080p
เชื่อมต่อไร้สายWi-Fi 6E · Bluetooth 5.3 ขึ้นไป
พอร์ตUSB-C (USB4) × 2 รองรับ PD และ DisplayPort · USB-A 3.2 × 2 · HDMI · LAN RJ-45 · แจ็คหูฟัง/ไมค์ · ช่อง Kensington Lock
แบตเตอรี่53Wh 3-cell Li-ion · อะแดปเตอร์ USB-C PD 65W
คีย์บอร์ดไทย/อังกฤษ · ไม่มีแป้นตัวเลข
ขนาด / น้ำหนัก314.8 × 233.3 × 17.95–19.65 มม. · 1.38 กก.
ระบบปฏิบัติการWindows 11 Pro
ประกัน3 ปี Onsite

ดีไซน์ 1.38 กก.: พกไปทำงานทุกวันไหวไหม?

ไหวสบาย น้ำหนัก 1.38 กก. กับจอ 14 นิ้ว เป็นขนาดที่ใส่กระเป๋าเอกสารแล้วพกทุกวันได้โดยไม่เป็นภาระ

ตัวเครื่องหนา 17.95–19.65 มม. ขนาด 314.8 × 233.3 มม. เล็กกว่าโน้ตบุ๊ก 15.6 นิ้วที่ออฟฟิศส่วนใหญ่ใช้กันอย่างชัดเจน ข้อแลกคือ คีย์บอร์ดไม่มีแป้นตัวเลข (Numpad) ถ้าเป็นฝ่ายบัญชีที่กรอกตัวเลขทั้งวัน แนะนำให้เพิ่มคีย์บอร์ดตัวเลขแบบ USB ที่โต๊ะทำงาน

ตามสเปกของซีรีส์ TMP214-76-G2 ที่ Acer Store ประกาศ ตัวเครื่องมี คีย์บอร์ดมีไฟ, เครื่องสแกนลายนิ้วมือบนทัชแพด และฝาปิดกล้อง ซึ่งเป็นฟีเจอร์ที่ช่วยเรื่องความปลอดภัยในออฟฟิศ (สเปกย่อยอาจต่างกันตามประเทศ ทีม Hinet ระบุรายละเอียดของล็อตที่ส่งมอบไว้ในใบเสนอราคาให้ได้)

จอ 14 นิ้ว WUXGA 16:10 เหมาะกับงานออฟฟิศไหม?

เหมาะครับ ความละเอียด 1920×1200 สัดส่วน 16:10 เห็นแถว Excel และเอกสารได้มากกว่าจอ 16:9 ขนาดเดียวกัน และเป็นจอด้านลดแสงสะท้อน

Acer เรียกจอนี้ว่า ComfyView ซึ่งเป็นพาเนล IPS ผิวด้าน (matte) ช่วยลดแสงสะท้อนจากไฟเพดานในออฟฟิศ ข้อสังเกตคือ สเปกไม่ได้ระบุความสว่าง (nits) และขอบเขตสี จึงเหมาะกับงานเอกสาร ตาราง และประชุมออนไลน์ มากกว่างานที่ต้องการสีแม่นยำ ถ้าต้องทำงานกราฟิก แนะนำต่อจอภายนอกผ่าน USB-C หรือ HDMI

Core Ultra 5 125H แรงแค่ไหน และเป็น Copilot+ PC ไหม?

แรงเหลือสำหรับงานออฟฟิศและทำหลายโปรแกรมพร้อมกัน แต่ไม่ใช่ Copilot+ PC เพราะ NPU มีแค่ 11 TOPS

Core Ultra 5 125H (ตระกูล Meteor Lake) มี 14 คอร์ 18 เธรด แบ่งเป็น P-core 4 คอร์, E-core 8 คอร์ และ LP E-core ประหยัดไฟอีก 2 คอร์ ตาม ฐานข้อมูลของ Notebookcheck ชิปนี้ได้ Cinebench R23 multi-core เฉลี่ยประมาณ 12,000 คะแนน และ single-core เฉลี่ยประมาณ 1,646 คะแนน (ค่าเฉลี่ยจากโน้ตบุ๊กหลายรุ่น ผลจริงในเครื่องนี้ขึ้นกับระบบระบายความร้อนและโหมดพลังงาน)

ในภาษาการใช้งาน หมายความว่า Excel ไฟล์ใหญ่ ERP บนเว็บ เบราว์เซอร์หลายสิบแท็บ Teams และ LINE PC พร้อมกัน ทำได้สบาย งานที่ใช้หลายคอร์อย่างบีบไฟล์หรือ export PDF จำนวนมากก็ได้ประโยชน์จากจำนวนคอร์ที่เยอะ

เรื่องกราฟิกที่ต้องรู้: Intel Arc ทำงานเมื่อแรมเป็น dual-channel

สเปกระบุว่ากราฟิกออนบอร์ดจะทำงานเป็น Intel Arc Graphics ได้ก็ต่อเมื่อมีแรม 16GB ขึ้นไปแบบ dual-channel ถ้าแรมเป็นแผงเดียว (single-channel) ระบบจะแสดงเป็น "Intel Graphics" และประสิทธิภาพกราฟิกจะต่ำกว่า สำหรับงานออฟฟิศอาจไม่รู้สึกต่าง แต่ถ้าต่อจอเพิ่ม 2 จอหรือใช้งานวิดีโอบ่อย ควรเช็กให้แน่ใจ สเปกจากผู้จัดจำหน่ายไม่ได้ระบุว่าแรม 16GB ติดตั้งแบบไหน ถ้าซื้อกับ Hinet เราตรวจและปรับให้เป็น dual-channel ก่อนส่งมอบได้

ไม่ใช่ Copilot+ PC แล้วเสียอะไรไหม?

Copilot+ PC ต้องมี NPU 40 TOPS ขึ้นไป แต่ NPU ของ 125H อยู่ที่ 11 TOPS เครื่องนี้จึงไม่ได้ฟีเจอร์ AI เฉพาะที่ประมวลผลในเครื่อง เช่น Recall หรือ Cocreator ส่วน แอป Copilot และ Microsoft 365 Copilot ที่ประมวลผลบนคลาวด์ใช้งานได้ตามปกติ สำหรับบริษัทส่วนใหญ่ในวันนี้ จุดนี้ไม่ใช่ข้อจำกัดหลักในการทำงาน

แรมและ SSD อัปเกรดได้ไหม?

แรมขยายได้สูงสุด 32GB ตามที่ Acer ระบุ ส่วน SSD ขนาด 512GB เปลี่ยนเป็นลูกใหญ่ขึ้นได้

Acer Store ระบุว่าซีรีส์ TMP214-76-G2 ใช้ แรม DDR5 ที่ขยายได้สูงสุด 32GB และ SSD เป็น NVMe PCIe 4.0 แต่ Acer ไม่ได้เปิดเผยจำนวนสล็อตแรมและช่อง M.2 ในสเปก จึงควรให้ช่างตรวจเครื่องก่อนสั่งซื้อแรมหรือ SSD เพิ่ม

ถ้าพนักงานเก็บไฟล์งานในเครื่องเยอะ แนะนำให้ใช้ OneDrive for Business หรือ NAS ของบริษัท เป็นที่เก็บหลัก แทนการพึ่ง SSD 512GB ในเครื่อง ซึ่งยังได้เรื่อง Backup เพิ่มมาด้วย

ทิปจากทีม Hinet: การอัปเกรดแรมหรือ SSD ในเครื่องที่มีประกัน Onsite ควรให้ช่างที่ใช้อะไหล่ตรงสเปกทำ เพื่อไม่ให้กระทบเงื่อนไขประกัน ถ้าซื้อกับ Hinet เราอัปเกรดและย้ายข้อมูลให้ก่อนส่งมอบได้

พอร์ต USB4, LAN และกล้อง: ครบสำหรับออฟฟิศไหม?

ครบมาก จุดเด่นคือมีทั้งช่อง LAN ในตัวและ USB-C แบบ USB4 2 ช่อง ที่ใช้ชาร์จและต่อจอได้

  • ด้านซ้าย: USB-C (USB4) × 2 รองรับ Power Delivery และ DisplayPort, HDMI และ USB-A 3.2
  • ด้านขวา: แจ็คหูฟัง/ไมค์, USB-A 3.2, ช่อง LAN RJ-45 แบบพับได้ และช่อง Kensington Lock สำหรับล็อกเครื่องกับโต๊ะ

สำหรับออฟฟิศ หมายความว่า เสียบสาย LAN ได้เลยไม่ต้องพกตัวแปลง และถ้าโต๊ะทำงานมี USB-C Dock เสียบสายเดียวก็ได้ทั้งไฟ จอใหญ่ คีย์บอร์ด และเมาส์ ส่วนเครือข่ายไร้สายเป็น Wi-Fi 6E และ Bluetooth 5.3 ขึ้นไป

กล้องเป็น FHD 1080p ภาพคมพอสำหรับประชุม Teams/Zoom ข้อสังเกตคือสเปกไม่ได้ระบุกล้อง IR สำหรับสแกนหน้า Windows Hello จึงล็อกอินด้วย PIN หรือสแกนลายนิ้วมือแทนการสแกนหน้า

แบตเตอรี่ 53Wh อยู่ได้นานแค่ไหน?

53Wh เป็นขนาดกลางสำหรับโน้ตบุ๊ก 14 นิ้ว เพียงพอสำหรับประชุมนอกสถานที่ครึ่งวันถึงเกือบทั้งวัน ขึ้นกับลักษณะงาน

เรายังไม่พบผลทดสอบแบตเตอรี่ของรุ่นนี้จากแหล่งอิสระ จึงไม่ขอเดาตัวเลขชั่วโมง ข้อดีคือชาร์จผ่าน USB-C PD 65W ใช้อะแดปเตอร์ USB-C ร่วมกับเครื่องอื่นหรือชาร์จผ่าน Dock ที่โต๊ะได้

Windows 11 Pro, Office และประกัน: มุมที่ฝ่าย IT ต้องรู้

เครื่องนี้มี Windows 11 Pro และประกัน 3 ปี Onsite มาให้ ซึ่งเป็นค่าใช้จ่ายแฝงที่เครื่อง Consumer ส่วนใหญ่ไม่มี แต่ Office ต้องจัดหาเพิ่มให้ถูกไลเซนส์

  • Windows 11 Pro — Join โดเมน Active Directory, บริหารผ่าน Microsoft Intune / Group Policy และจัดการ BitLocker จากส่วนกลางได้ทันที ไม่ต้องเสียค่าอัปเกรดจาก Home ทีละเครื่อง
  • Office — สเปกจากผู้จัดจำหน่ายไม่ได้ระบุว่ามี Office มาให้ สำหรับใช้ในบริษัทควรใช้ Microsoft 365 Business หรือ Office Home & Business 2024 ที่ใช้เชิงพาณิชย์ได้
  • ประกัน 3 ปี Onsite — ศูนย์ส่งช่างไปซ่อมที่ออฟฟิศตามเงื่อนไขของ Acer ไม่ต้องยกเครื่องไปส่งศูนย์ ลดเวลาที่พนักงานไม่มีเครื่องใช้
สำหรับฝ่าย IT: Windows 11 รุ่นใหม่มักเปิดการเข้ารหัสดิสก์ (BitLocker) ให้อัตโนมัติเมื่อตั้งเครื่องด้วยบัญชีองค์กร ให้เก็บ Recovery Key ทุกเครื่องไว้ในระบบกลาง ดูวิธีได้ที่ จอฟ้าขอ BitLocker Recovery Key หาได้จากไหน?

ราคาและความคุ้มค่า

ราคาโน้ตบุ๊กธุรกิจเปลี่ยนตามรอบโปรโมชันและจำนวนที่สั่ง ทีม Hinet จึงไม่ระบุราคาในบทความนี้ แต่ส่งราคาล่าสุดพร้อมใบเสนอราคาในนามบริษัทได้ภายใน 1 วันทำการ

เวลาเทียบความคุ้ม แนะนำให้เทียบ ต้นทุนรวม ไม่ใช่ราคาป้ายอย่างเดียว เครื่องนี้มี Windows 11 Pro, ช่อง LAN และประกัน 3 ปี Onsite รวมมาแล้ว ซึ่งถ้าซื้อเครื่อง Consumer ราคาใกล้กัน มักต้องจ่ายค่าอัปเกรด Windows Pro, ตัวแปลง LAN และขยายประกันเพิ่ม

ขอราคาล่าสุดจาก Hinet

เหมาะกับใคร และไม่เหมาะกับใคร

เหมาะกับใคร

  • บริษัทที่ต้องการ เครื่องมาตรฐานพนักงาน ที่ Join โดเมนหรือ Intune ได้ทันทีโดยไม่ต้องซื้ออัปเกรด Windows Pro
  • ออฟฟิศที่ยังใช้สาย LAN กับระบบบัญชี ERP หรือโปรแกรมที่ต้องการเน็ตเสถียร
  • ฝ่ายขายหรือผู้บริหารที่พกเครื่องทุกวันและต่อจอใหญ่ผ่าน USB-C Dock เมื่อกลับมาที่โต๊ะ
  • องค์กรที่ไม่มีทีม IT ประจำ และอยากได้ประกัน Onsite ให้ช่างมาซ่อมถึงที่

ไม่เหมาะกับใคร

  • คนที่อยากได้ฟีเจอร์ AI ของ Copilot+ PC เช่น Recall หรือ Cocreator ที่ประมวลผลในเครื่อง
  • งานตัดต่อวิดีโอ ออกแบบ 3D หรือเล่นเกม
  • คนที่เก็บไฟล์ใหญ่ไว้ในเครื่องเยอะ (SSD 512GB) โดยไม่ใช้ OneDrive หรือ NAS
  • ฝ่ายบัญชีที่กรอกตัวเลขทั้งวันและต้องการแป้น Numpad บนเครื่อง

เทียบกับ Lenovo IdeaPad Slim 5 16AKP10

ลูกค้ามักถามว่าควรเลือกเครื่องธุรกิจแบบ TravelMate หรือเครื่องทั่วไปสเปกสูงอย่าง Lenovo IdeaPad Slim 5 16AKP10 ที่เราเพิ่งรีวิว ตารางนี้ช่วยให้เห็นว่าสองรุ่นตอบโจทย์ต่างกันตรงไหน

หัวข้อAcer TravelMate P2 14 (รุ่นนี้)Lenovo IdeaPad Slim 5 16AKP10
กลุ่มสินค้าโน้ตบุ๊กธุรกิจโน้ตบุ๊กทั่วไป (Consumer)
ซีพียูCore Ultra 5 125H (14C/18T)Ryzen AI 5 330 (4C/8T)
NPU / Copilot+11 TOPS · ไม่ใช่ Copilot+50 TOPS · Copilot+ PC
จอ / น้ำหนัก14 นิ้ว 16:10 · 1.38 กก.16 นิ้ว 16:10 · ~1.85 กก.
SSD512GB1TB + ช่องว่าง 1 ช่อง
ช่อง LANมีไม่มี
Wi-FiWi-Fi 6EWi-Fi 7
แบตเตอรี่53Wh60Wh
Windows11 Pro11 Home
Office ที่มากับเครื่องไม่ได้ระบุในสเปกOffice Home 2024 (ไม่ใช่เชิงพาณิชย์)
ประกัน3 ปี Onsite2 ปี

ข้อมูล Lenovo จากรีวิว IdeaPad Slim 5 16AKP10 ของ Hinet (ต.ค. 2569) · สองรุ่นนี้ตอบโจทย์ต่างกัน: Acer เน้นการจัดการในองค์กร ส่วน Lenovo เน้นจอใหญ่และ AI

มุมมองจากทีม Hinet

Hinet Perspective

ถ้าลูกค้าองค์กรถามเรา เราจะแนะนำแบบนี้

เครื่องตระกูล TravelMate คือสิ่งที่เราเรียกว่า "เครื่องที่ฝ่าย IT ชอบ" เพราะสิ่งที่ปกติต้องจ่ายเพิ่มหรือตั้งค่าเพิ่มทีหลัง — Windows Pro, ช่อง LAN และประกัน Onsite — มีมาให้แล้ว ทำให้ ต้นทุนรวมตลอดอายุเครื่อง (TCO) ต่ำกว่าเครื่อง Consumer ที่ราคาป้ายใกล้กัน โดยเฉพาะเมื่อซื้อทีละหลายเครื่อง

สิ่งที่เราทำทุกครั้งก่อนส่งมอบเครื่องเข้าบริษัท: Join เครื่องเข้า Microsoft Entra ID หรือโดเมน, เก็บ BitLocker Recovery Key ไว้ในระบบกลาง, ติดตั้ง Microsoft 365 Business ให้ถูกไลเซนส์ และเช็กว่าแรมติดตั้งแบบ dual-channel เพื่อให้กราฟิก Intel Arc ทำงานเต็มที่

สรุป: ควรซื้อไหม?

ถ้าคุณกำลังหา โน้ตบุ๊กมาตรฐานสำหรับพนักงาน ที่เข้าระบบบริษัทได้ทันที มีช่อง LAN พกง่าย และมีประกัน Onsite รองรับ Acer TravelMate P2 14 (TMP214-76-G2-59UG) เป็นตัวเลือกที่ตรงโจทย์มาก โดยเฉพาะเมื่อซื้อทีละหลายเครื่อง

แต่ถ้าคุณให้ความสำคัญกับฟีเจอร์ AI ของ Copilot+ PC จอใหญ่ หรือพื้นที่ SSD เยอะ ควรดูรุ่นอื่นประกอบ และไม่ว่าจะเลือกรุ่นไหน อย่าลืมวางแผนไลเซนส์ Office และการเก็บ BitLocker Key ตั้งแต่วันแรก

สนใจรุ่นนี้ หรืออยากให้ช่วยเทียบกับรุ่นอื่นตามงบและลักษณะงานของทีม ขอใบเสนอราคาจาก Hinet หรือทัก LINE @hinetcomputer ได้เลยครับ

คำถามที่พบบ่อย (FAQ)

Acer TravelMate P2 TMP214-76-G2-59UG ใช้ทำงานออฟฟิศได้ดีไหม?

ได้ดีครับ Core Ultra 5 125H มี 14 คอร์ 18 เธรด กับแรม 16GB DDR5 เพียงพอสำหรับ Word, Excel ไฟล์ใหญ่, ERP บนเว็บ และประชุม Teams/Zoom พร้อมกัน จอ 14 นิ้ว 16:10 เห็นเนื้อหาแนวตั้งมากกว่าจอ 16:9 และน้ำหนัก 1.38 กก. พกทุกวันได้สบาย

เครื่องนี้เป็น Copilot+ PC หรือไม่?

ไม่ใช่ครับ Copilot+ PC ต้องมี NPU 40 TOPS ขึ้นไป แต่ NPU ของ Core Ultra 5 125H อยู่ที่ 11 TOPS ยังใช้แอป Copilot ที่ประมวลผลบนคลาวด์ได้ตามปกติ แต่จะไม่ได้ฟีเจอร์ AI ที่ประมวลผลในเครื่องเฉพาะของ Copilot+ PC

เพิ่มแรมเป็น 32GB ได้ไหม?

Acer ระบุว่าซีรีส์นี้ขยายแรมได้สูงสุด 32GB แนะนำให้ช่างตรวจจำนวนสล็อตและการติดตั้งแรมในเครื่องจริงก่อนอัปเกรด และควรใส่แรมเป็นคู่ (dual-channel) เพื่อให้กราฟิก Intel Arc ทำงานได้เต็มประสิทธิภาพ

มีช่อง LAN และต่อจอได้กี่จอ?

มีช่อง LAN RJ-45 ในตัวครับ ส่วนการต่อจอทำได้ทั้งผ่าน HDMI และ USB-C (USB4) ที่รองรับ DisplayPort 2 ช่อง จึงต่อจอภายนอกได้มากกว่า 1 จอ หรือใช้ USB-C Dock ตัวเดียวทั้งชาร์จไฟ ต่อจอ และต่อ LAN ที่โต๊ะทำงาน

Windows 11 Pro ต่างจาก Home อย่างไรสำหรับบริษัท?

Windows 11 Pro รองรับการ Join โดเมน Active Directory, การบริหารผ่าน Microsoft Intune / Group Policy และการจัดการ BitLocker จากส่วนกลาง ซึ่ง Windows 11 Home ทำไม่ได้ ถ้าซื้อเครื่องที่มากับ Home ต้องเสียค่าอัปเกรดเพิ่มเครื่องละครั้ง

เครื่องนี้มี Microsoft Office มาให้หรือไม่?

สเปกจากผู้จัดจำหน่ายไม่ได้ระบุว่ามี Office มาให้ สำหรับการใช้งานในบริษัท ควรใช้ Microsoft 365 Business หรือ Office Home & Business 2024 ซึ่งเป็นไลเซนส์ที่ใช้เชิงพาณิชย์ได้ ทีม Hinet ช่วยจัดหาและติดตั้งให้พร้อมเครื่องได้

ประกัน 3 ปี Onsite คืออะไร?

Onsite หมายถึงศูนย์บริการส่งช่างไปซ่อมที่สถานที่ของลูกค้าเมื่อเครื่องเสียตามเงื่อนไขประกัน ไม่ต้องยกเครื่องไปส่งศูนย์เอง ช่วยลดเวลาที่พนักงานไม่มีเครื่องใช้ เงื่อนไขและพื้นที่ให้บริการเป็นไปตามที่ Acer กำหนด

แหล่งอ้างอิง

#Acer #TravelMateP2 #TMP214 #CoreUltra5 #Windows11Pro #โน้ตบุ๊กธุรกิจ #รีวิวโน้ตบุ๊ก #HinetReview

Hinet IT Products

ขอใบเสนอราคา Acer TravelMate P2 14 TMP214-76-G2-59UG

กรอกข้อมูลสั้น ๆ ทีม Hinet จะส่งราคาล่าสุด สถานะสต็อก และระยะเวลาส่งของให้ภายใน 1 วันทำการ

  • จำหน่ายและดูแลอุปกรณ์ IT ให้ธุรกิจไทยตั้งแต่ปี 2004
  • ออกใบกำกับภาษีเต็มรูป / ใบเสนอราคาในนามบริษัท
  • ลงโปรแกรม ย้ายข้อมูล และตั้งค่าให้พร้อมใช้งานได้

ขอราคาล่าสุด

ช่องที่มี * จำเป็นต้องกรอก

ข้อมูลของคุณใช้เพื่อติดต่อกลับเรื่องใบเสนอราคานี้เท่านั้น ตาม นโยบายความเป็นส่วนตัว

LINE ขอราคา